![]() |
![]() |
|
|
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - |
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2548 ที่ผ่านมา เวลา 8.00 น. คุณพ่อ วิทยา แก้วแหวน ผู้อำนวยการแผนกงานธรรมทูต ฝ่ายงานอภิบาลและธรรมทูตฯ ได้เดินทางไปที่บ้านผู้หว่าน สามพราน เพื่อประชุมและเตรียมงานกับ คุณพ่อ วัชศิลป์ กฤษเจริญ ผู้อำนวยการองศ์กรสนับสนุนงานแพร่ธรรมของสันตะสำนัก (P M S) ของสังฆมณฑล ได้ร่วมกันประชุมและเตรียมงาน Thailand Mission Congress 2006 ที่จะจัดขึ้นในปีหน้า 2006 เนื่องจากในปีหน้า เป็นปีแห่งการแพร่ธรรมของสังฆมณฑลกรุงเทพมหานครซึ้งจะจัดงานทั้งในประเทศไทยและต่างประเทศในทวีปเอเชีย บรรยากาศในการประชุมเริ่มด้วยการภาวนาเปิดประชุมแบบเป็นกันเอง ตอน 9.00 น. โดยคุณพ่อวัชศิลป์ ก่อนที่คุณพ่อสองท่านจะเปิดการประชุม การประชุมในวันนั้นมีหัวข้อที่น่าสนใจอยู่ 3 หัวข้อหลัก ๆ คือการเตรียมงานระหว่างปีและเตรียมงานในวันที่ 11 ส.ค. 2549 และ 12 ส.ค. 2549 ซึ้งคุณพ่อทั้งสองท่านได้มีการตกลงกันในงานระหว่างปีว่าเราจะจัดงานในหัวข้อหลักๆคือ มีการเปิดอบรมระหว่างปีเกี่ยวกับงานปลุกเร้าการแพร่ธรรม การเทศน์ฟื้นฟูจิตใจเตรียมตรีวานในงานฉลองวัดและงานเฉลิมฉลองทุกสังฆมณฑลในประเทศไทย และหัวใจของการเตรียมงานใหญ่ในวันเสาร์ที่ 12 ส.ค. 2549 นี้ คือ การที่ทุกคนมีโอกาสที่จะได้เข้าร่วมในงานมหกรรมชุมนุมเพื่อการแพร่ธรรมของคาทอลิกในประเทศไทยในหัวข้อเรื่อง มหกรรมการแพร่ธรรมของคาทอลิกในประเทศไทย ซึ้งงานในครั้งนี้จะจัดขึ้นที่บ้านเณรเล็กยอแซฟฯ สามพรานนะค่ะ และในงานครั้งนี้ยังมี การออกบูธของมิสซังต่างๆทั่วประเทศไทยอีกด้วย มีการจัดจำหน่ายสินค้าของดีของแต่ล่ะมิสซัง มีการแสดงทอล์คโชว์ และงานวันนั้นมีศิลปิน ดารามาร่วมในงานอย่างมากมาย รับรองว่างานนี้ได้ทั้งความรู้ ทั้งบุญ และได้เปิดหูเปิดตาไปด้วยกันเลย ตอนนี้ทุกหน่วยงานกำลังเร่งเตรียมงานกันอย่างเต็มที่เพื่อทุกท่านที่มางานนี้โดยเฉพาะเลยนะคะ.... และในวันที่ 18 พ.ย. 48 ที่ผ่านมานี้ได้มีการประชุมผู้อำนวยการของ (PMS) ทุกสังฆมณฑลในประเทศไทย เพื่อได้ติดตามความเคลื่อนไหวภายในสังฆมณฑลทุกสังฆมณฑลของประเทศไทยในส่วนของการจัดทำและดำเนินการเกี่ยวกับปีแพร่ธรรมที่เริ่มประกาศกันอย่างเป็นทางการแล้วค่ะ และดิฉันเองก็มีสรุปย่อๆมาให้ทุกท่านได้ติดตามกันนะค่ะ
เพื่อเป็นการไม่ตกข่าวว่าที่สังฆมณฑลเพื่อนๆของเราเขาได้ดำเนินการอะไรไปบ้างในปีแพร่ธรรมนี้นะคะ.... มีการประกาศปีแพร่ธรรมภายในสังฆมณฑล ในโอกาสปิดการชุมนุมเคารพศีล ได้มีการมอบ ตระเกียงแห่งการแพร่ธรรมเพื่อเป็นสัญลักษณ์ให้แต่ล่ะวัด พร้อมจัดตั้งคณะกรรมการทำงานเกี่ยวกับปีแพร่ธรรม โดยได้มีการประชุมกันไปแล้ว พระคุณเจ้าจัดทำทีมแพร่ธรรมในระดับวัดเพื่อกระตุ้นให้กำลังใจปลุกเร้าคริสตชน และร่วมทำงานแพร่ธรรมในระดับวัดด้วย สังฆมณฑลราชบุรี จัดสัมมนาเกี่ยวกับงานแพร่ธรรม (DMC) ภายในสังฆมณฑล หัวข้อเหลียวหลังแลหน้า 75 ปี งานแพร่ธรรมสังฆมณฑล เป็นการจัดงานฉลองครบรอบ 75 ปี ของสังฆมณฑลราชบุรี จุดประสงค์เพื่อเป็นการปลุกเร้างานแพร่ธรรมของสังฆมณฑล ในวันที่ 20 - 22 ก.ย. 48 ที่ผ่านมาในการสัมมนาครั้งนี้ได้รับฟังความคิดเห็นและระดมความคิดเห็นของสัตบุรษและคณะสงฆ์ทั้งหมดเพื่อนำความคิด ความเป็นไป ความรู้สึก ที่เกิดขึ้นในสังฆมณฑลในอดีตมาเรียนรู้วางนโยบายเพื่อมุ่งที่งานแพร่ธรรม สิ่งที่ได้จากการสัมมนาในครั้งนี้จะนำมากำหนดนโยบายของสังฆมณฑลที่ชัดเจนแน่นอนขึ้น และเริ่มวางแผนงานเกี่ยวกับงานแพร่ธรรมทั้งหมด ดังนี้ วันที่ 21-22 พ.ย. 48 ประเมินผลฝ่ายงานภายในสังฆมณฑลทั้ง 5 ฝ่าย พร้อมทั้งนำเสนอเพื่อกำหนดนโยบาย และทางฝ่ายที่เกี่ยวข้องวางแผนงานเกี่ยวกับงานแพร่ธรรมทั้งหมด แต่ล่ะวัดและแต่ล่ะองค์กรภายในสังฆมณฑลกำหนดที่จะวางแผนเพื่อทำงานในปีแพร่ธรรม โดยแต่ล่ะองค์กร รวมถึงโรงเรียนต่างๆอย่างล่ะ 1 แผ่นงาน การปลุกจิตสำนึกในการแพร่ธรรมภายในสังฆมณฑลตลอดปี
รวบรวมผลงานทั้งหมดเพื่อจัดนิทรรศการในงาน วันที่ 12 ส.ค. 49 (TMC) เพื่อเฉลิมฉลอง 1. สมัชชาของสังฆมณฑลกรุงเทพฯเกี่ยวกับธรรมทูตและมุ่งสู่ปีแพร่ธรรม ซึ่งกำลังรอผลประชาพิจารณ์อยู่ณ.เวลานี้ 2. กรรมการบริหารคุณพ่อจำเนียร เป็นหัวหน้างานอยู่ โดยดูแนวทางการทำงานจากสภาพระสังฆราช และในวันที่ 23-24 พ.ย.นี้ จะมีการดำเนินงานเพื่อประเมินโครงการที่ผ่านมาทั้งหมด โดยมุ่งเน้นที่เรื่องปีแพร่ธรรมเป็นหลักใหญ่ 3. ฝ่ายงานอภิบาลและธรรมทูตฯ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
โครงการแพร่ธรรม : อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
สังฆมณฑลจันทบุรี ได้แบ่งปันและได้นำเสนอภาพรวมของการทำงานในปีแพร่ธรรมในโอกาสเข้าเงียบของพระสงฆ์ในสังฆมณฑลได้เสนอแผนงานและจัดทำหนังสือเพื่อเป็นแนวทางโดยมีคุณพ่อโจ้ (กฤษดา) เป็นแกนนำการเทศน์ พร้อมนำเสนอแผนการดำเนินงานภายในสังฆมณฑลดังนี้ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
![]() |
|||||||||||||||||
สังฆมณฑลนครสวรรค์ คุณพ่อสันติ ปิตินิตย์นิรันดร์ ได้มาเป็นตัวแทนในการเข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ คุณพ่อเองเพิ่งมีโอกาสได้เข้าเป็นตัวแทนของ PMS สังฆมณฑลนี้เป็นครั้งแรก เนื่องจากภายในสังฆมณฑลของนครสวรรค์ยังไม่มีการประกาศสถาปนาพระคุณเจ้าอย่างเป็นทางการเลยเกิดติดขัดนิดหน่อยแต่คุณพ่อเองก็ยืนยันว่าได้เตรียมทำงานในปีแพร่ธรรมนี้อย่างดีดังนี้ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
สังฆมณฑลเชียงใหม่ ได้นำเสนอภาพรวมของการทำงานปีแพร่ธรรม โดยมีการประชุมกันในการเข้าเงียบของพระสงฆ์ในสังฆมณฑลโดยมีความเคลื่อนไหวดังนี้ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
สังฆมณฑลท่าแร่ฯ ได้นำเสนอและได้แจ้งเกี่ยวกับผู้รับผิดชอบในการทำงานแพร่ธรรมในปีนี้ดังนี้ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
สังฆมณฑลอุดรธานี ได้นำเสนอและแจ้งรายละเอียดพร้อมทั้งนำร่างโครงการมานำเสนอในที่ประชุมในครั้งนี้ด้วยดังรายละเอียดต่อไปนี้ | |||||||||||||||||
![]() | |||||||||||||||||
| |||||||||||||||||
และนี้คือความเคลื่อนไหวต่างๆที่เกิดขึ้นในแต่ล่ะสังฆมณฑลภายในประเทศไทยนะค่ะ จะสังเกตว่าทุกสังฆมณฑลต่างให้ความสำคัญกับปีแพร่ธรรมนี้ด้วยดีกันทุกสังฆมณฑล และทุกอย่างที่ทุกฝ่ายร่วมมือกันทำในปีแพร่ธรรมนี้ทุกสังฆมณฑลต่างเห็นตรงกันว่าเราจะทำงานในปีแพร่ธรรมกันให้คึกคัก โดยทุกอย่างที่จะเกิดขึ้นก็จบลงที่งาน มหกรรมการแพร่ธรรมของคาทอลิกในประเทศไทย ในวันที่ 12 ส.ค. 2549 ที่บ้านเณรเล็กยอแซฟฯ ซึ่งดิฉันเองก็อยากจะเชิญชวนให้ทุกท่านได้เข้าร่วมงานกันอย่างหนาแน่นนะคะ...ในส่วนกิจกรรมหลักที่น่าสนใจดิฉันก็ได้แจ้งให้ทราบไปบ้างแล้วนะคะ...อย่างไรก็ตามดิฉันอยากจะเพิ่มเติมกิจกรรมที่พิเศษและน่าสนใจให้ทุกท่านได้ทราบข่าวที่เพิ่มเติมจากที่เพิ่งมีการประชุมผ่านไปในวันที่ 18 พ.ย. 2548 ที่สภาพระสังฆราช... โดยกิจกรรมหลักๆก็ยังอยู่ที่การเฉลิมฉลอง การมี Concert เพลงเพื่อ ยกระดับชีวิต การจัด Talk Show การออกบูธของดารานักแสดงที่เป็นคาทอลิก นักการเมืองคาทอลิก และนักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จสุงสุดในหน้าที่การงานของท่าน คุณปรีชา ประกอบกิจ (ประธานชมรมนักธุรกิจคาทอลิก) ที่จะมาให้คำแนะนำและแบ่งปันประสบการณ์ชีวิตของท่านนอกจากนั้นยังมีนักพากย์กีฬาที่เป็นคาทอลิกอย่างคุณ สาธิต ตรีกุล ก็มาร่วมใน มหกรรมการแพร่ธรรมของคาทอลิกในประเทศไทย ครั้งนี้ด้วยนะคะ แถมด้วยกองทัพดาราที่จะมาให้เห็นตัวจริงพร้อมได้ใกล้ชิดดาราที่คุณชื่นชอบด้วยนะคะ...... การแสดง การเสนอขายสินค้าที่เป็นของดีของแต่ล่ะวัดของแต่ล่ะภาคก็จะมีมาให้ทุกท่านได้เลือกซื้อ เลือกสรรกันอย่างจุใจเลยจริงๆค่ะ ร่วมทั้งการจัดนิทรรศการที่หลายหลายของแต่ล่ะสังฆมณฑลในประเทศไทยด้วย สิ่งที่สำคัญในวันที่ 12 ส.ค. 2549 ที่สุดคืองานพิธีบวชสังฆานุกรและมีการแต่งตั้งฐานันดรต่างๆอีกด้วย งานนี้ถือเป็นความยิ่งใหญ่ของการจัดงานในปีแพร่ธรรมนี้เลยก็ว่าได้นะคะ ดิฉันก็หวังว่างานนี้พี่น้องคาทอลิกทุกท่านจะไม่พลาดโอกาสที่สำคัญและยิ่งใหญ่แบบนี้นะคะขอให้ทุกท่านมาร่วมสนุกกันเยอะๆ และร่วมกิจกรรมกับสังฆมณฑลที่ท่านอยู่อย่างที่สามารถจะทำได้ เพื่อปีแพร่ธรรมนี้จะได้มีความหมายมากยิ่งขึ้น สำหรับปีแพร่ธรรมที่ประกาศไปแล้วทั่วประเทศไทยของเราคะ.... กิจกรรมที่เพิ่มเติมที่น่าสนใจดิฉันจะติดตามมาบอกเล่ากันอีกต่อไปนะคะ....อย่างไรถ้าเป็นแฟนพันธ์แท้ของ (TMC) กันจริงๆแล้วห้ามพาดข่าวที่น่าสนใจกันต่อไปนะคะ... |
![]() |